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Wakati nchi ikijiandaa 
kuanza utekelezaji wa Dira ya 
Maendeleo 2050 kuanzia Ju-
lai mwakani, sekta ya sheria 
inaendelea kupitia mageuzi 
makubwa, yakijijenga si tu 
kama msingi wa utawala bora 
na pia kujenga jamii na uchumi 
imara, bali pia moja ya nyenzo 
za utekelezaji wa Dira hiyo. 
Kutoka kwenye matumizi ya 
teknolojia na upatikanaji wa 
haki hadi ukuaji wa taasisi, 
ufanisi wa kifedha na uongozi 
wa kikanda – taarifa za hivi ka-
ribuni zinaonyesha mfumo wa 
sheria unaoacha uendeshaji wa 
kizamani na kuwa mfumo wa 
kisasa unaotumia teknolojia 
kama injini ya kutoa huduma 
kwa umma.

Mageuzi ya kihistoria
 Katika kile ambacho wataala-

mu wa sheria wanakiita mafan-
ikio ya kihistoria, serikali ilika-
milisha uchapishaji wa Toleo la 
Marejeo la Sheria za Tanzania 
la mwaka 2023, ambalo linaju-
muisha na kutafsiri sheria kuu 
446 kwa lugha ya Kiswahili - 
lugha rasmi ya taifa. Jambo hili 
ni geni kwani imeshazoeleka 
nchini kuwa sheria zinaandaki-
wa kwa lugha ya Kiingereza.

 Toleo hili jipya la sheria za 
nchi, ambalo lilianza kutumi-
ka rasmi Julai 1, 2025, ndilo la 
kwanza kuandikwa kwa ghara-
ma za serikali bila msaada 
kutoka Benki ya Dunia au wa-
fadhili wa nje kama ilivyozoele-
ka. Umuhimu wa jambo hili ni 
kuwa toleo hilo jipya la sheria 
linatoa nafasi ya demokrasia ya 
kisheria kwa wananchi wengi, 
ambao sasa wanaweza kuelewa 
sheria kupitia lugha wanayoifa-
hamu vema.

 “Umiliki wa sheria huanza na 
lugha. Hii itasaidia kupunguza 
pengo kati ya sheria na wa-
nanchi,” anasema Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, Hamza 
Johari, aliyesimamia mchakato 
huo Kuanzia 2021 hadi 2025, 
Tanzania pia imetunga au 
kurekebisha sheria kuu 57 
na zaidi ya nyaraka 4,000 za 
kisheria, jambo lililoboresha 
mfumo wa sheria katika mae-
neo kama fedha, mazingira, ar-
dhi na uchumi wa kidijiti.

Teknolojia na 
upatikanaji wa haki 

Kampeni ya Msaada wa 
Kisheria ya Mama Samia, ili-
yoanzishwa chini ya uongozi 
wa Rais Samia Suluhu Hassan, 
ni mojawapo ya nguzo za mab-
adiliko haya. Chini ya kampeni 
hii vituo vya msaada wa kishe-
ria vilianzishwa katika mikoa 
25. Vituo hivi vimewasaidia 
moja kwa moja watu milioni 
2.7, huku zaidi ya watanzania 

milioni 6.4 wakipata elimu ya 
sheria kupitia mikutano na ma-
jukwaa ya umma.

Wakati huo huo, ushirikiano 
wa Tanzania na taasisi ya Laws. 
Africa na GIZ uliwezesha kuzi-
fanyia mabadiliko makubwa 
asilimia 40 ya sheria ambazo 
sasa zinaendana na teknolojia 
ya kidijiti. Kazi hii ilifanyika 
hadi mwisho wa 2023 kupitia 
jukwaa la Indigo. Maelfu ya she-
ria hizo, pamoja na hukumu za 
mahakama, sasa zinapatikana 
sasa bila malipo kupitia Tanza-
nia Legal Information Institute 
(TanzLII). 

Ilipangwa kuwa hadi kufikia 
Juni 2025, TanzLII iwe im-
echapisha hukumu 65,815 ili 
kuvutia watumiaji milioni 2.6. 
Mabadiliko haya hayajaleta 
mafanikio ndani ya nchi pe-
kee. Kwa upande mwingine 
yamezivutia nchi nyingine 
za Afrika – maofisa ku-
toka Ghana na Nigeria 
walitembelea Tanzania 
mwezi Juni 2025 kuji-
funza mfumo huo.

Ujenzi wa miun-
dombinu ya sheria 

Mageuzi ya sheria 
yanaambatana na 
uwekezaji wa moja 
kwa moja katika mi-
undombinu na rasili-
mali watu. Takwimu zilizopo 
zinaoneysha kuwa idadi ya 
majaji imeongezeka ku-
toka 92 mwaka 2021 hadi 

146 mwaka 2025 huku idadi ya 
mahakimu nayo ikipanda ku-
toka 1,412 hadi 1,426. 

Aidha, ujenzi wa vituo sita 
vya Haki Jumuishi (IJCs) ume-
kamilika katika miji kama Do-
doma na Mwanza, huku vituo 
tisa zaidi vikiwa katika hatua 
mbali mbali za ujenzi. Sam-
bamba na hatua hiyo, mahaka-
ma nyingi za wilaya na msingi 
zimejengwa au kuboreshwa, 
hasa vijijini. Hatua hizi zime-
punguza mrundikano wa 
kesi, kubore- s h a 
upat ikanaj i 
wa haki na 
k u i w e k a 
Tanzania 
k a t i k a 
nafasi ya 

uongozi 
w a 

maendeleo ya miundombinu 
ya haki katika ukanda huu. 

Mafanikio yaokoa fedha 
Nje ya mahakama, taasisi 

za kisheria pia zimeleta faida 
kubwa kifedha. Katika mwaka 
wa fedha 2024/25, Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali, ili-
tatua kwa mafanikio kesi 966 
zikiwamo 814 za ndani na moja 
ya kimataifa na kuokoa kiasi 
cha TSh bilioni 232.7 (zaidi 
ya dola milioni 100), ambazo 
zingetumika iwapo kesi hizo 
zingeendeshwa kwa mfumo wa 
kawaida. 

Haya ni matokeo ya mi-
kakati bora ya kupunguza 
hatari, ushauri wa mapema 
wa kisheria na taaluma bora 
ya mawakili wa serikali wa-
naopatiwa mafunzo chini ya 
mpango mpya wa “Legal Ex-

cellence for Tomorrow”. 
Mpango huo pia una-

husisha uanzishwaji 
wa mfumo mpya wa 

Usimamizi wa Kesi 
(CMIS), maktaba ya 

sheria mtandaoni 
na tovuti ya kisa-

sa ya mawakili 
wa serikali. 

U o n g o z i 
wa kikan-
da 

M a f a n i -
kio ya 
T a n z a -

nia katika 

sekta ya sheria yanazidi kutam-
buliwa na nchi nyingine barani 
Afrika. Mbali na kupokea wa-
geni kutoka Afrika Magharibi, 
nchi pia inaongoza mijadala 
ya bara kuhusu upatikanaji wa 
sheria kwa uwazi, mifumo ya 
kidijitali ya mahakama na haki 
kwa wote. 

Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, Hamza Johari na Wakili 
Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally 
Possi, wameunganisha juhudi 
za kisasa za sheria na Dira ya 
Maendeleo 2050, wakihimiza 
wataalamu wa sheria kuoani-
sha mifumo ya kisheria na 
malengo ya taifa kama vile 
uanzishaji wa viwanda, kuvutia 
uwekezaji na kukuza uchumi 
wa kidijitali. “Sekta ya sheria la-
zima iwe kitovu cha maendeleo 
ya taifa - si pembeni,” alisisitiza 
Johari kwenye mkutano wa ki-
kanda huko Arusha. 

Kwa nini ni muhimu 
Mabadiliko haya hayahusu 

mahakama pekee, bali yana-
husisha ujenzi wa mfumo wa 
sheria unaolinda haki, kuvutia 
wawekezaji, kujenga imani ya 
wananchi na kuhimiza maen-
deleo jumuishi. Kwa wafan-
yabiashara, hii inamaanisha 
sheria zilizo wazi, utatuzi wa 
migogoro kwa haraka na maz-
ingira yanayotabirika.

 Hali hii inachochea sana 
uwekezaji na biashara kutoka 
nje ya nchi. Kwa wananchi, in-
amaanisha kuwa sasa wataku-
wa wanapata haki karibu na 
mahali wanapioishi. Hawalazi-
miki tena kusafiri umbali mrefu 
kutafuta haki zao. Kwa Bara la 
Afrika, Tanzania inazidi kuwa 
mfano wa mageuzi ya sheria 
yaliyojengwa kwa lugha ya wa-
nanchi, yanayoendeshwa na 
teknolojia, na yanayoleta ma-
tokeo kwa jamii. Kadri Dira ya 
Maendeleo 2050 inavyopiga 
hatua, sekta ya sheria inaweza 
kuwa injini tulivu ya mafani-
kio hayo - ikiweka viwango vya 
uwazi, usawa na ufanisi ka-
tika utawala na usimamizi wa 
maendeleo ya kiuchumi

Mabadiliko ya sekta ya sheria:Mabadiliko ya sekta ya sheria: Nguzo 
muhimu ya Dira ya Maendeleo 2050

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan (katikati walioketi) akiwa katika picha ya pamoja na Wajumbe 
wa Menejimenti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, mara baada ya hafla ya utiaji saini Sheria zilizofanyiwa Urekebu iliyofanyika 
Ikulu Chamwino, Jijini Dodoma tarehe 23 Aprili, 2025.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe, Hamza S. Johari akito huduma ya Ushauri wa Kisheria kwa Mwa-
nanchi wakati wa Uzinduzi wa Kamati ya Ushauri wa Kisheria ngazi ya Mkoa na Wilaya na Kliniki ya 
Sheria bila malipo, tarehe 19 Mei, 2025 katika Viwanja vya Stendi ya zamani Manispaa ya Singida.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali
Mhe.Hamza S. Johari


